-
Kim Sơn từng được biết đến là địa phương phát triển hiệu quả nghề trồng dâu nuôi tằm của huyện Bảo Yên. Tuy nhiên, do ảnh hưởng của nhiều yếu tố, trong đó có đại dịch Covid – 19 nên bà con bỏ nghề. Hiện, thị trường các sản phẩm được làm từ dâu tằm đang phục hồi mạnh, cây dâu tằm vẫn nằm trong định hướng phát triển của huyện. Nghề trồng dâu, nuôi tằm đang được xã Kim Sơn khôi phục theo hướng bài bản, khoa học hơn.
-
Việc đổi mới hình thức tổ chức sản xuất theo hướng liên kết, hợp tác được các địa phương trong tỉnh chú trọng thực hiện, đã góp phần thúc đẩy phát triển sản xuất bền vững.
-
-
Liên minh Hợp tác xã Việt Nam tổ chức Lễ Tôn vinh và Giải thưởng Ngôi sao Hợp tác xã năm 2024 “CoopStar Awards 2024” nhằm tôn vinh các hợp tác xã (HTX), liên hiệp HTX (LHHTX) có thành tích xuất sắc trong hoạt động phát triển sản xuất, kinh doanh.
-
Ngày 8/4, Liên minh Hợp tác xã tỉnh tổ chức Hội nghị tuyên truyền Luật Hợp tác xã năm 2023 và phát động Tháng hành động vì hợp tác xã.
-
Năm 2023, huyện Si Ma Cai đã triển khai hiệu quả Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP). Hiện huyện có 8 sản phẩm được công nhận đạt OCOP 3 sao cấp tỉnh.
-
Là địa phương có diện tích cây trồng hàng hóa lớn nhất tỉnh, với khoảng 8.000 ha, huyện Mường Khương đang tập trung nâng cao năng lực của các hợp tác xã, tổ hợp tác, làm đầu mối trong liên kết, tiêu thụ nông sản cho nông dân.
-
Sáng ngày 24/1, Liên minh HTX tỉnh Lào Cai tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành Liên minh HTX tỉnh Lào Cai lần thứ 8, khóa VI, nhiệm kỳ 2020 - 2025 (mở rộng); Tổng kết năm 2023, phương hướng nhiệm vụ năm 2024.
-
Trong 02 năm 2024 - 2025, tỉnh Lào Cai sẽ triển khai xây dựng, nhân rộng và phát triển các điểm giới thiệu và bán sản phẩm OCOP trên địa bàn tỉnh theo Quyết định số 950/QĐ-BCT ngày 18/4/2023 của Bộ trưởng Bộ Công Thương với mục tiêu mỗi huyện, thị xã, thành phố có 01 điểm giới thiệu sản phẩm OCOP.
-
Toàn tỉnh hiện có 184 sản phẩm OCOP từ 3 sao trở lên, với số lượng 88 chủ thể.
|